12A3 Nguyễn Trãi
Đăng nhập thành công mới có thể xem các forum ẩn.

12A3 Nguyễn Trãi
Đăng nhập thành công mới có thể xem các forum ẩn.

12A3 Nguyễn Trãi
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

12A3 Nguyễn TrãiĐăng Nhập

12A3 Nguyễn Trãi - Trảng Bàng - Tây Ninh 2008

" Gia đình" ở đâu?

power_settings_newLogin to reply
Kute_mìxào_
huyen
6 posters

description" Gia đình" ở đâu? Empty" Gia đình" ở đâu?

more_horiz
Gia đình được định nghĩa là "tập hợp những người sống cùng một nơi, có quan hệ máu mủ ruột thịt, chăm sóc và chia sẻ lẫn nhau". Do vậy, gia đình là duy nhất phải không bạn? Thực ra, không phải thế đâu bạn à. Một con người ta cũng có thể có rất nhiều "gia đình" đấy
Bạn đang buồn vì gia đình bạn không được êm ấm hạnh phúc như trong những câu chuyện cổ tích ngọt ngào. Bạn thiếu cha, hoặc vắng mẹ? Bạn cảm thấy cuộc sống thật bất công với bạn? Vậy, theo bạn, điều quan trọng nhất để cấu thành nên một "gia đình" là gì? Là ruột thịt ư? Điều đó quan trọng thật, nhưng, nó không phải là cái tất yếu để làm nên một "gia đình" đúng nghĩa.
Điều quan trọng nhất mà ta chờ đợi ở gia đình là sự chăm sóc và chia sẻ mọi điều trong cuộc sống với nhau. Nếu bạn định nghĩa gia đình theo cách ấy, bạn sẽ thấy rằng, xung quanh bạn, còn rất nhiều "gia đình" dành riêng cho bạn.
Mình cũng không may mắn trong cuộc sống của gia đình. Mình không có mẹ, và cũng chẳng có anh chị em gì cả. Mình đã từng rất ganh tỵ với những đứa bạn có anh hai nhõng nhẽo, có mẹ dẫn đi mua sắm. Mình hay gọi đùa những người bạn thân của mình là "chị hai", là "anh ba", là "em út". Nhưng những mối quan hệ ấy thật sự không làm mình cảm thấy đủ để lấp những thiếu sót. Vì mình luôn nghĩ "họ chẳng cùng dòng máu với mình". Những buổi trưa ở nhà, mình phải tự lo lấy bữa ăn, và ăn cùng cái...tivi. Buổi tối ba về thì cái bàn ăn ấy mới có hai người, im lặng ăn, hoặc, luôn là những lời dặn dò học tập. Mình biết ba thương mình, nhưng mình luôn mong mỏi một bữa cơm có tiếng cười đùa và sự ấm áp.
Mình thật là người không may mắn nhỉ, hoặc ít ra, mình cũng đã luôn quan niệm thế trong suốt một thời gian dài. Cho đến một ngày ba mình, người thân duy nhất còn lại của mình, đổ bệnh - một căn bệnh nan y. Mình thật sự gục ngã. Lúc ấy,những người trong gia đình "tự thành lập" ấy của mình đã quan tâm mình rất nhiều. Mình thật sự cảm động khi "anh ba" phóng ngay như bay đến nhà mình khi nghe giọng mình nghèn nghẹn trong điện thoại. Hắn đến và chẳng làm cái gì ngoài chuyện ngồi nhìn mình...khóc. Sáng hôm sau mình đổ bệnh, nằm ở nhà không đi học. Đến buổi trưa thì thấy cả "chị hai", "anh ba", cả "út" chạy sang nhà mình, tay xách lỉnh kỉnh đủ thứ. Chi hai và út nhảy vào bếp xào xào nấu nấu. "Anh ba" thì lôi ra mấy cuốn tập ngồi chép bài giúp mình. Buổi trưa hôm ấy, lần đầu tiên mình không phải ăn cơm một mình nữa, cái bàn ăn lúc nào nhiều nhất cũng là con số hai người ấy hôm nay đã khác, nó rộn rã tiếng cười, nó ấm áp không phải vì cái oi bức của trưa nắng, không phải vì khói nóng từ những món ăn, nó ấm áp vì tình cảm bạn bè dành cho nhau. Một tình cảm mà theo mình, chẳng hề thua kém gì một gia đình thật sự. Mình xúc động đến mức chẳng thể kìm được nước mắt, nhưng lại chẳng muốn "gia đình" thấy, nên cứ làm bộ như ăn ớt, vừa xuýt xoa vừa khóc. Chị hai thấy thế, cứ cuống cả lên. "Bộ chị bỏ nhiều ớt quá hả em". Thương ơi là thương.
Bạn thấy đấy, đâu phải nhất thiết "Gia đình chỉ một". Chỉ cần bạn mở lòng, dành trọn tình thương yêu cho những người xung quanh mình thì bất cứ ở đâu, bạn cũng có thể tìm thấy "gia đình" của chính mình. Và hãy nhớ rằng, điều làm nên một gia đình, là sự chia sẻ, lắng nghe, và quan tâm lẫn nhau, bạn nhé! :lon: :lon: :lon:

description" Gia đình" ở đâu? EmptyRe: " Gia đình" ở đâu?

more_horiz
ừ gia đình kô fải nhất thiết là những ng` có cùng dóng máu với mình!
bạn bè . thầy cô, những ng` mà minh wan tâm!. tất cả đều là gia đình níu như có sự cãm thông và chi sẽ!
Kbw rất vui khi có huyen có thễ chia sẽ cùng với kbw và tất cã mọi nguời trong forum này!
chúc huyen vui vẽ và có được niềm tin trong cuộc sống!
dù nó nhỏ đến thế nào! hãy cố gắng tận hưởng nó! vì biết đến bao jờ mình mới có thể có cảm giác ấy 1 lần nữa!

more_horiz
đại gia đình A3 nè, tình thương mến thương :D dzô

more_horiz
Cái gì vậy ta
Cái đó mà gọi là Gđ sao?
Huyền Ơi
Là ai đấy
Vào gđ na` thì làm EM thui
hjhjh
Have a niec day

more_horiz
axaxaxax !!!! Gia dìng la noi cho ta an , cho ta ngu , xong ta di !!!!

more_horiz
uh trên lý thuyết là vậy, nhưng hết nv rùi là biến, khỏe.........vô cùng khoẻ

more_horiz
atavar! thú vị ả nghe!
kakka :yeu:

more_horiz
ùh :hehé:

more_horiz
mẹ kiếp mài chỉ ừh vậy thoi hả!
thàng chết tiệt!
thêm vài lời mài chết lièn à!
thằng Tiensi! điên! :van xin:

description" Gia đình" ở đâu? Empty"Gia đính" ở đâu

more_horiz
lúc nèo kute củng dể thương hơn mấy anh kia,hjc.Ma seo hem thầy mấy chị nhi?toàn là con trai hem ah... :cuoi:

more_horiz
ừh!
atavar cũlà hình kute!
còn hình mấy ng1 kia!
mai mốt anh post lên em sẽ thấy!
hay em xin nik họ đi!
rồi xin wc!!
^^
mà nik huyen là jì?
anh sin dc kô?

more_horiz
đồ lựu đạn
ko biết vào lý lịch thành viên mà coi àh
Kute
cái tên nói lên tất cả! Amen

more_horiz
chết tiệt tao wên mà! mày làm dữ vậy!
im mồm ngay cho tao! :chuoi: :utu:

more_horiz
huyen đã viết:
lúc nèo kute củng dể thương hơn mấy anh kia,hjc.Ma seo hem thầy mấy chị nhi?toàn là con trai hem ah... :cuoi:

Mấy chị lớp anh siên học qúa ko đi chơi.

more_horiz
ờ! toàn là lo học! chán chết đi dc! :van xin:

description" Gia đình" ở đâu? Empty" Gia đình" ở đâu?

more_horiz
zậy ah!!!!!!! con gái mà faj? đi chơi 1 chút cho đỡ bùn chứ.....Njck của em là tieuboi_baby0921@yahoo.com
Rất zuj được làm quen zới các anh.

description" Gia đình" ở đâu? Empty"

more_horiz
chit,em nhầm oy,njck của em là tieuboi_baby9021@yahoo.com

more_horiz
ịăc :gian:

more_horiz
weo! add rồi!
rất vui khi nói chuyện với em huyen! :yeu:

more_horiz
anh kuj` luc' neo` cung~ de~ thg oi troi` thang` kuj` ma` de~ thg thj` tren trai' dat' nay` dau kon` thang` nao` dang' ghet'......tu. soi guong laj dj pa.....nho~ doa' kon` pe' chua hieu~ chuyen pa dung` co' mo* tuong~ nghen....

more_horiz
hên quá nay có zuty nữa là 2 bạn girl, nhưng mà............. :dfadfad:

more_horiz
hjc i' ong^ la` j` 1 cau^ ham` chua' day` an~ i' muon' j` day ho~

more_horiz
tự hiểu ! :hut thuoc:

more_horiz
ý nó là mày kô giống con gái!
mà giống động vật bậc cao đi = 2 chân! :cuoi:

more_horiz
dạ em ko nói như thế nhá, KBw nên tự xử trứơc khi chị Zuty thấy bài viết này

more_horiz
privacy_tip Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
power_settings_newLogin to reply